menu
[ Updated threads · New messages · Members · Forum rules · Search · RSS ]
  • Page 1 of 1
  • 1
Forum » บทความที่น่าสนใจ » Webmaster » การแก้ปัญหาไวรัส (ไฟล์หาย,ไฟล์ถูกซ่อน,มองไม่เห็นไฟล์) (เอก SWCtv)
การแก้ปัญหาไวรัส (ไฟล์หาย,ไฟล์ถูกซ่อน,มองไม่เห็นไฟล์)

วันนี้อยากเอาปัญหาหนึ่งที่ผมเพิ่งเจอมาสดๆ เลย
ก็คือแฟลชไดร์วของผมมองไม่เห็นไฟล์และโฟลเดอร์ทั้งหมดครับ วันนี้ผมเลยเอาวิธีการแก้ปัญหาที่เกิดจากไวรัสทำให้ไฟล์หาย,ไฟล์ถูกซ่อน,มอง
ไม่เห็นไฟล์เนื่องจาก
ผมเอาแฟลชไดรว์ของผมไปปริ้นต์งานที่ร้านรับถ่ายเอกสารแห่งหนึ่ง ปรากฎว่า
ติดไวรัสที่ซ่อนไฟล์ทำให้เราไม่สามารถมองเห็นไฟล์ทั้งหมดที่อยู่ในแฟลชไดร์ว
(ทั้งๆ ที่คอมพิวเตอร์แสดงปริมาณข้อมูลในแฟลชไดร์วอยู่)
ซึ่งการแก้ปัญหาในเบื้องต้นก็คือ
การใช้โปรแกรมแอนตี้ไวรัสในการทำการสแกนค้นหาและกำจัดไวรัส
ซึ่งเมื่อดำเนินการแล้ว ไฟล์และโฟลเดอร์ต่างๆ ก็ยังคงมองไม่เห็น
หากคุณเจอปัญหานี้เหมือนผม ให้ดำเนินการตามนี้เลยนะครับ

ขั้นการแก้ปัญหาไวรัส (ไฟล์หาย,ไฟล์ถูกซ่อน,มองไม่เห็นไฟล์)เมื่อคุณทำการสแกนไวรัสแล้ว ให้คุณทำการเปิดโปรแกรม Command Prompt (โดยอาจจะค้นหาในคอมพิวเตอร์ด้วยคำว่า cmd ก็ได้ครับ)

เมื่อเปิดมาจะเจอโปรแกรมนี้ตามรูปด้านบนครับ

ให้คุณเปิดดูหน้า My Computer ดูนะครับว่า แฟลชไดร์วที่โดนซ่อนไฟล์เสียบอยู่ที่ไดร์วไหน ตัวอย่างตามรูปด้านล่างนะครับ
แฟลชไดร์วของผมเสียบอยู่ที่ไดร์ว F ครับ ก็ให้คุณพิมพ์คำว่า F: แล้วกด
enter (ตามหมายเลข 1) นะครับ

สังเกตว่า ตรงหมายเลข 2 จะเป็นชื่อไดรว์ที่เราเสียบแฟลชไดรว์ครับ ให้คุณพิมพ์คำสั่งดังนี้ครับ (อย่าลืมเว้นช่องไฟตามที่พิมพ์ไว้เลยนะครับ)

attrib *.* -s -h -a -r /d /s

กด enter ครับ แล้วรอสักครู่
คำสั่งนี้จะทำการยกเลิกซ่อนไฟล์ทุกไฟล์ในแฟลชไดรว์ครับ รอสักครู่หนึ่ง
(สังเกตว่าไฟสถานะตรงแฟลชไดร์วจะกระพริบเร็วๆ นะครับ)
เมื่อเสร็จแล้ว ชื่อไดรว์จะแสดงขึ้นมาตามหมายเลข 3 ครับ
ลองเปิดดูในแฟลชไดร์วดูนะครับ จะเห็นได้ว่า มองเห็นไฟล์ที่ถูกซ่อนและมองไม่เห็นแล้วครับ

ที่มา : http://www.manacomputers.com/flash-drive-file-hide-lost-not-see-fix/

Comments ()    

Forum » บทความที่น่าสนใจ » Webmaster » การแก้ปัญหาไวรัส (ไฟล์หาย,ไฟล์ถูกซ่อน,มองไม่เห็นไฟล์) (เอก SWCtv)
  • Page 1 of 1
  • 1
Search: