menu
[ Updated threads · New messages · Members · Forum rules · Search · RSS ]
  • Page 1 of 1
  • 1
Forum » บทความที่น่าสนใจ » Webmaster » One Day 2011 (โดยเอก SWCtv)
One Day 2011

One Day 2011

One Day Trailer 2011 HD
Release Date: August 19, 2011
Genres: Drama | Romance
Director: Lone Scherfig
Writers: David Nicholls (screenplay), David Nicholls (book)
Stars: Anne Hathaway, Jim Sturgess and Patricia Clarkson

PLOT:
After spending the night together on the night of their college graduation Dexter and Emma are revisited each year on the same date to see where they are in their lives. They are sometimes together, sometimes not, on that day.

--------------------------------------------------------------------------

เวลายี่สิบปี คนสองคน…

วันที่ 15 กรกฎาคม ปี 1988 ซึ่งเป็นวันสำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยของพวกเขา เอ็มมา มอร์ลีย์ (แอนน์ แฮทธาเวย์ ผู้ได้รับการเสนอชื่อชิงรางวัลอคาเดมี อวอร์ด) และเด็กซ์เตอร์ เมย์ฮิว (จิม สเตอร์เกสส์ จาก Across the Universe) ก็เริ่มสานสายสัมพันธ์ที่ยาวนานชั่วชีวิต เธอเป็นเด็กสาวชนชั้นแรงงานผู้มีแนวคิดและความทะเยอทะยาน เธอฝันจะทำให้โลกนี้เป็นสถานที่ที่ดีขึ้น ส่วนเขาเป็นหนุ่มร่ำรวย ผู้ฝันว่าโลกนี้จะเป็นสนามเด็กเล่นของเขา ในเวลาสองทศวรรษหลังจากนั้น ช่วงเวลาสำคัญในความสัมพันธ์ของทั้งคู่ได้ถูกบอกเล่าผ่านวันที่ 15 กรกฎาคมหลายครั้งในชีวิตของพวกเขา ทั้งร่วมกันและแยกกัน เราได้เห็นเด็กซ์และเอ็มผ่านทางมิตรภาพและการทะเลาะเบาะแว้ง ความหวังและโอกาสที่พลาดพลั้ง เสียงหัวเราะและคราบน้ำตา ระหว่างเรื่องเหล่านั้น คนทั้งคู่ก็ตระหนักได้ว่า สิ่งที่พวกเขาเฝ้าค้นหาและเฝ้าหวังอยู่นั้นอยู่ตรงหน้าพวกเขามาตลอด ขณะที่ความหมายที่แท้จริงของวันนั้นในปี 1988 ถูกเปิดเผยออกมา พวกเขาก็เริ่มเข้าใจกับธรรมชาติของความรักและชีวิตอย่างแท้จริง

--------------------------------------------------------------------------

วันหนึ่ง ผมได้ไปเดินเลือกซื้อหนังที่ห้างดังย่านบางกะปิ และร้านที่ซื้อก้เป็นร้านประจำ นั่นก็คือร้าน GMS อยู่ตรงด้านหน้าลิฟท์ ชั้นล่างสุด ผมประทับใจร้านนี้มาก มีพนักงานมาคอยต้อนรับอย่างดี ผมก็หาหนังไปเรื่อยๆ แต่ก้ยังไม่ถูกใจสักที่ ก็เลยเดินไปถามพนักงานคนหนึ่ง ว่าช่วงนี้มีหนังอะไรที่น่าสนใจบ้าง น้องเค้าแนะนำหนังเรื่อง One Day ผมได้ดูหน้าปก ซึ่งสะดุดตามาก เป็นฉากหนึ่งในหนังเรื่องนี้ ที่พระเอก กับนางเอก ยืนจูบกันอยู่ และได้อ่านเรื่องย่อแล้ว น่าชมมาก ผมก็ซื้อหนังเรื่องนี้กลับมาชมที่บ้าน เมื่อได้ชมแล้ว ผมประทับใจมาก กับเรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้นในหนังเรื่องนี้ ผมว่า เรื่องราวแบบนี้ อาจเกิดขึ้นกับใครก็ได้ เมื่อตัวเราไม่สามารถกำหนดชีวิตของเราได้ ก็จงนำพาชีวิตของเราให้มีความสุข ผมเชื่อว่าสักวันเราก้จะสมหวังกับสิ่งที่เราค้นหาและต้องการ ผมชอบการแสดงของนางเอกหนังเรื่องนี้มาก ผมเชื่อในสิ่งที่เธอแสดงออก ชอบก็บอกว่าชอบ ไม่ยอมที่จะเก็บมันไว้ กว่าจะสมหวังก็หายปี เมื่อทุกอย่างเหมือนจะราบรื่นแต่ก้ยังมีบางสิ่งมาทำให้คนทั้งคู่ต้องปวดใจ แต่สิ่งที่ผมชอบมากที่ผู้เขียนบทเรื่องนี้ ทำให้ผมหัวใจแทบจะสลายเหมือนที่พระเอก ที่จะทำใจยอมรับไม่ได้ หากคุณอยากรู้คำตอบก็ต้องไปหาหนังเรื่องนี้มาชมกันนะครับ

หนังเรื่อง One Day เป้นหนังอีก 1 เรื่องที่จะอยู่ในใจผมไปอีกนานเท่านานครับ ถ้าผมมีโอกาสที่จะทำหนัง ผมก็อยากจะทำหนังแบบนี้ครับ ผมชอบเรื่องราว และชีวิตของผู้คนมากมาย ผมอยากจะรู้ว่า คนที่เดิน ผ่านเราไปนั้น พวกเขามีเรื่องราว เบื้องหลังของพวกเขา จะเป็นเช่นเดียวกับในหนังหรือเปล่า หรือว่าเป็นยิ่งกว่าในหนัง ผมก็อยากรู้คำตอบครับ

สำหรับวันนี้ ก็เป็นหนังเรื่องแรกที่ผมหยิบมาพูดคุยนะครับ นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ หากคุณอยากจะเขียนถึงหนังที่คุณประทับใจ ก็ตั้งกระทู้ใหม่ได้เลยนะครับ ขอบคุณที่ติดตามนะครับ สวัสดี.

Comments ()    

Forum » บทความที่น่าสนใจ » Webmaster » One Day 2011 (โดยเอก SWCtv)
  • Page 1 of 1
  • 1
Search: